Home World உக்ரைன்: ரஷ்ய தொலைக்காட்சியில் போரைப் நேரடியாக பார்க்கும் மக்கள் நீங்களே பாருங்க !!

உக்ரைன்: ரஷ்ய தொலைக்காட்சியில் போரைப் நேரடியாக பார்க்கும் மக்கள் நீங்களே பாருங்க !!

ரஷ்ய அரசு ஊடகம் வழங்கிய மாற்று யதார்த்தத்தின் சிறந்த எடுத்துக்காட்டு ஒருபோதும் இல்லை. பிபிசி வேர்ல்ட் டிவி தலைநகர் கீவில் உள்ள ஒரு தொலைக்காட்சி கோபுரத்தின் மீது ரஷ்ய தாக்குதல் பற்றிய செய்திகளுடன் அதன் செய்தித் தொகுப்பைத் திறந்தபோது, ​​ரஷ்ய தொலைக்காட்சி அதன் சொந்த நகரங்களில் வேலைநிறுத்தங்களுக்கு உக்ரைன் பொறுப்பு என்று அறிவித்தது.

ரஷ்ய தொலைக்காட்சி பார்வையாளர்கள் போரை என்ன பார்க்கிறார்கள்? அலைக்கற்றைகளில் என்ன செய்திகளைக் கேட்கிறார்கள்? கிரெம்ளின் மற்றும் அதன் பெருநிறுவன கூட்டாளிகளால் கட்டுப்படுத்தப்படும் நாட்டின் முக்கிய தொலைக்காட்சி நிலையங்களில், மார்ச் 1 செவ்வாய் அன்று, சாதாரண ரஷ்யர்கள் எதை எடுத்திருப்பார்கள் என்பதன் ஸ்னாப்ஷாட் கீழே உள்ளது.

ரஷ்யாவின் மிகவும் பிரபலமான சேனல்களில் ஒன்றான அரசின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள சேனல் ஒன்னில் குட் மார்னிங், செய்திகள், கலாச்சாரம் மற்றும் இலகுவான பொழுதுபோக்கின் கலவையுடன் பல நாடுகளில் காணப்படும் காலை உணவு ஒளிபரப்பைப் போல அல்லாமல் சாதாரண பார்வையாளர்களுக்கு.

Russia ukraine issue

பின்னர் காலையில், மாஸ்கோ நேரப்படி 08:00 மணிக்கு, கிரெம்ளின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள நிறுவனமான காஸ்ப்ரோமின் துணை நிறுவனத்திற்குச் சொந்தமான NTV தொலைக்காட்சி சேனலில் இருந்து காலை புல்லட்டினைப் பார்க்கிறோம். உக்ரைனின் கிழக்குப் பகுதியில் உள்ள டான்பாஸில் நடந்த நிகழ்வுகளில் இது கிட்டத்தட்ட கவனம் செலுத்துகிறது, அங்கு பிப்ரவரி 24 அன்று, ரஷ்யா உக்ரைனை இராணுவமயமாக்குவதற்கும், சிதைப்பதற்கும் தனது “சிறப்பு இராணுவ நடவடிக்கையை” தொடங்குவதாகக் கூறியது.

வடக்கில் உள்ள பெலாரஸிலிருந்து உக்ரைனின் தலைநகரான கெய்வ் வரை அச்சுறுத்தும் மைல்கள் நீளமுள்ள இராணுவ வாகனத் தொடரணி பதுங்கிக் கொண்டிருந்தது பற்றிய செய்திகள் எதுவும் குறிப்பிடப்படவில்லை

world news

ரோசியா 1 மற்றும் சேனல் ஒன் – ரஷ்யாவின் மிகவும் பிரபலமான இரண்டு சேனல்கள், இரண்டும் அரசு கட்டுப்பாட்டில் – உக்ரேனியப் படைகள் டான்பாஸ் பிராந்தியத்தில் போர்க்குற்றங்கள் செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது. உக்ரைனில் உள்ள பொதுமக்களுக்கு அச்சுறுத்தல் ரஷ்ய படைகளால் அல்ல, ஆனால் “உக்ரேனிய தேசியவாதிகளிடமிருந்து” வருகிறது என்று ரோசியா 1 தொகுப்பாளர் கூறுகிறார்.

“அவர்கள் குடிமக்களை மனிதக் கேடயமாகப் பயன்படுத்துகிறார்கள், வேண்டுமென்றே வேலைநிறுத்த அமைப்புகளை குடியிருப்புப் பகுதிகளில் நிலைநிறுத்துகிறார்கள் மற்றும் டான்பாஸில் நகரங்கள் மீது ஷெல் தாக்குதலை முடுக்கிவிடுகிறார்கள்.”

சேனல் ஒன்றின் தொகுப்பாளர் உக்ரேனிய துருப்புக்கள் “குடியிருப்பு வீடுகளை ஷெல் செய்ய தயாராகி வருகின்றன” மற்றும் “பொதுமக்கள் மற்றும் ரஷ்ய படைகளுக்கு எதிரான ஆத்திரமூட்டும் செயல்களில்” அம்மோனியாவுடன் கிடங்குகளை குண்டுவீசி தாக்குவதாக அறிவித்தார்.

உக்ரைனில் நடக்கும் நிகழ்வுகள் போர் என்று குறிப்பிடப்படவில்லை. மாறாக, தாக்குதல் இராணுவ உள்கட்டமைப்பை இலக்காகக் கொண்ட இராணுவமயமாக்கல் நடவடிக்கை அல்லது “மக்கள் குடியரசுகளைப் பாதுகாப்பதற்கான சிறப்பு [இராணுவ] நடவடிக்கை” என்று விவரிக்கப்படுகிறது.

உக்ரைனில் ரஷ்யாவின் “சிறப்பு இராணுவ நடவடிக்கை” மற்றும் நாஜி ஜெர்மனிக்கு எதிரான சோவியத் யூனியனின் சண்டை ஆகியவற்றுக்கு இடையே “வரலாற்று இணையாக” வரைவதற்கு அரசின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள தொலைக்காட்சியில், அறிவிப்பாளர்கள் மற்றும் நிருபர்கள் உணர்ச்சிகரமான மொழி மற்றும் படங்களை பயன்படுத்துகின்றனர்.

“இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பிறகும் குழந்தைகளைப் பயன்படுத்திக் கொள்ளும் தேசியவாதிகளின் தந்திரோபாயங்கள் மாறவில்லை” என்று ரோசியா 1 இன் சகோதரி சேனலான ரோசியா 24 இல் காலை நிகழ்ச்சியின் தொகுப்பாளர் கூறுகிறார்.

“இந்த வார்த்தையின் அர்த்தத்தில், அவர்கள் பாசிஸ்டுகளைப் போல நடந்துகொள்கிறார்கள்: நவ-நாஜிக்கள் தங்கள் வன்பொருளை குடியிருப்பு வீடுகளுக்கு அடுத்ததாக மட்டுமல்லாமல், குழந்தைகள் அடித்தளங்களில் தங்குமிடத்திலும் வைக்கிறார்கள்,” என்று “உக்ரேனிய பாசிசம்” என்ற தலைப்பில் ஒரு வீடியோ அறிக்கையில் நிருபர் கூறுகிறார்.

ஆனால், செவ்வாய்க் கிழமை அறிக்கையிடும் தொனியில் வேறுபாடே இல்லை என்று சொல்ல முடியாது. செய்தி புல்லட்டின்கள் உக்ரேனிய போர்க்குற்றங்களைப் பற்றி பேசுகையில், சேனல் ஒன் டிவியின் தற்போதைய விவகாரங்கள் பேச்சு நிகழ்ச்சியான தி கிரேட் கேமின் கிரெம்ளின் சார்பு தொகுப்பாளரான வியாசெஸ்லாவ் நிகோனோவ், அவர் கையெழுத்திட்டபோது உக்ரைன் மீதான தனது காதல் பற்றி பேசினார்.

“நான் உக்ரைனை மிகவும் நேசிக்கிறேன், நான் உக்ரேனியர்களை நேசிக்கிறேன். நான் பல சந்தர்ப்பங்களில் நாடு முழுவதும் பயணம் செய்துள்ளேன். உண்மையில் இது ஒரு புத்திசாலித்தனமான, அற்புதமான நாடு. ரஷ்யா, நிச்சயமாக, அது ஒரு வளமான, நட்பு நாடாக இருக்க வேண்டும் என்பதில் ஆர்வமாக உள்ளது என்று நான் நினைக்கிறேன். காரணம் நியாயமானது, நாம் வெற்றி பெறுவோம்.”

அதிகரித்து வரும் இளைய ரஷ்யர்களின் எண்ணிக்கையானது சுயாதீன வலைத்தளங்கள் அல்லது சமூக ஊடகங்களில் இருந்து தங்கள் செய்திகளைப் பெற முனைகிறது, மேலும் போர் நீண்ட காலம் நீடிக்கும், இறந்த வீரர்கள் மற்றும் போர்க் கைதிகளின் படங்கள் மற்றும் வீடியோக்கள் வெளிவருகின்றன. ஆனால் அதிகாரிகள் இதற்கு பதிலளித்து சுதந்திரமான அறிக்கையை திருப்புகின்றனர்.

Roskomnadzor TikTok ஐ சிறார்களுக்கான தனது பரிந்துரைகளில் இராணுவ மற்றும் அரசியல் உள்ளடக்கத்தை நீக்குமாறு உத்தரவிட்டுள்ளது, “பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில், இந்த பொருட்கள் ஒரு உச்சரிக்கப்படும் ரஷ்ய எதிர்ப்பு தன்மையைக் கொண்டுள்ளன” என்று புகார் அளித்துள்ளது. ரஷ்ய இராணுவத்தின் இழப்புகள் பற்றிய தவறான தகவல் என விவரிப்பதை கூகுள் நீக்க வேண்டும் என்றும் அது கோரியது, மேலும் மாஸ்கோவின் “சிறப்பு இராணுவ நடவடிக்கை” பற்றிய “போலி அறிக்கைகள்” மீது ட்விட்டரின் ஏற்றுதல் வேகத்தில் மீண்டும் ஒரு மந்தநிலையை அது விதித்துள்ளது மற்றும் அணுகலை கட்டுப்படுத்தியது என்று ராய்ட்டர்ஸ் தெரிவித்துள்ளது. முகநூல்.

படையெடுப்பு பற்றி அறிவிக்கும் போது அதிகாரப்பூர்வ ரஷ்ய ஆதாரங்களில் இருந்து தகவல்களை மட்டுமே பயன்படுத்துமாறு ஊடகங்களுக்கு அறிவுறுத்தியுள்ளது, “போர் அறிவிப்பு” அல்லது “ஒரு படையெடுப்பு” ஆகியவற்றைக் குறிப்பிடும் எந்தவொரு அறிக்கையையும் அவர்கள் நீக்க வேண்டும் என்று கோருகிறது. நடவடிக்கை எடுக்காவிட்டால் அபராதம் விதிப்பதாகவும், தடுப்பதாகவும் மிரட்டல் விடுத்துள்ளது. சுதந்திர தொலைக்காட்சி சேனலான Dozhd மற்றும் பிரபலமான தாராளவாத வானொலி நிலையமான Ekho Moskvy ஆகியவற்றின் இணையதளங்கள் தீவிரவாதம் மற்றும் வன்முறைக்கான அழைப்புகள் மற்றும் “ரஷ்ய இராணுவத்தின் செயல்பாடுகள் பற்றிய தவறான தகவல்களை முறையான பரப்புதல்” என்பதற்காக முடக்கப்பட்டுள்ளன.